M

Có được xử kín phiên tòa trẻ em bị cưỡng hiếp?

Do em tôi còn rất nhỏ nên khi đưa ra tòa sẽ có nhiều người biết, ảnh hưởng đến tương lai. Xin hỏi, vụ việc như vậy có được xét xử kín không?

Vừa rồi, em tôi bị một thanh niên trong làng trên 18 tuổi cưỡng bức. Do em tôi còn rất nhỏ (mới 6 tuổi) nên gia đình lưỡng lự kiện ra tòa do sợ nhiều người biết ảnh hưởng đến tương lai. Xin hỏi, vụ việc như vậy có được xét xử kín hay không?

Trúc Mai (Tây Ninh)

Theo Điều 18 Bộ luật Tố tụng Hình sự, tòa án xử kín trong các trường hợp: “Cần giữ bí mật nhà nước, thuần phong mỹ tục của dân tộc hoặc để giữ bí mật của đương sự theo yêu cầu chính đáng của họ thì toà án xét xử kín, nhưng phải tuyên án công khai”. 

Như vậy, trong trường hợp em bạn là bị hại trong vụ án “Hiếp dâm trẻ em”, để đảm bảo thuần phong mỹ tục, giữ bí mật của đương sự; nếu tại giai đoạn xét xử sơ thẩm gia đình bạn có đơn yêu cầu tòa án xử kín và được tòa chấp thuận thì vụ án sẽ không xét xử công khai theo luật định.

 

Luật sư Tạ Anh Tuấn

Trưởng văn phòng luật sư Bách Gia Luật và Liên danh (Đoàn luật sư Hà Nội)

Bình luận

Tin tức mới nhất Tư vấn luật