M

Đánh bài ăn tiền ở mức bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?

Đánh bài ăn tiền có giá trị từ bao nhiêu thì bị xử lý hình sự? Mức độ xử lý cụ thể như thế nào?

Phạm Văn Hải, ở quận Hà Đông, Hà Nội hỏi.

Trả lời: Theo quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự về tội Đánh bạc:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 30 triệu đồng.

Như vậy, bất kỳ người nào đánh bài ăn tiền trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc quy định tại Điều 249 của Bộ luật Hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Mặt khác theo quy định tại tiểu mục 6.2 mục 6 Nghị quyết của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao số 02/2003/NQ-HĐTP ngày 17/4/2003 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự thì: Tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 1 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng là có giá trị lớn; tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 10 triệu đồng đến dưới 100 triệu đồng là có giá trị rất lớn; tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 100 triệu đồng trở lên là có giá trị đặc biệt lớn.

Mức độ xử lý hình sự cụ thể tùy thuộc vào tính chất, mức độ vi phạm. Nhẹ thì có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đến 50 triệu đồng, nặng thì có thể bị phạt tù đến 7 năm.

http://cand.com.vn/Ban-doc-cand/danh-bai-an-tien-o-muc-bao-nhieu-thi-bi-xu-ly-hinh-su-350309/

Theo Công ty Luật TNHH Đào và Đồng nghiệp/Công an Nhân dân

Bình luận

Tin tức mới nhất Tư vấn luật