M

Lấy ví của khách để quên có bị đi tù?

Bạn tôi băn khoăn trong một lần tham đã không trả lại ví khi khách đến mua đồ để quên. Hành vi của bạn tôi có phải đi tù nếu nạn nhân phát hiện và tố cáo?

Luật sư Trần Danh Quý, Hãng Luật Bến Nghé Sài Gòn, trả lời độc giả Trần Quốc Hùng ở quận 1 (TP.HCM) như sau:

Đối với hành vi trên thì người không trả lại tài sản của người khác có thể phạm tội Chiếm giữ trái phép tài sản theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự 1999 (Điều 176 Bộ luật hình sự 2015, có hiệu lực ngày 1/1/2018) khi có đủ các yếu tố cấu thành tội phạm như về hành vi, hậu quả, lỗi, năng lực trách nhiệm hình sự.

Lay vi cua khach de quen co bi di tu? hinh anh 1
Hình mang tính minh họa.

Trong đó, nếu người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên do bị giao nhầm, do tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu trả lại tài sản đó theo quy định của pháp luật thì phạm tội trên.

Với trường hợp của bạn do chưa có sự yêu cầu của người có quyền nên việc chưa trả lại ví không là cơ sở để có thể bị kết tội.

Hoài Thanh ghi

Bình luận

Tin tức mới nhất Tư vấn luật