M

Lưu trữ clip sex có phạm pháp?

Lưu trữ clip sex giữa tôi và bạn gái trong điện thoại nhưng không truyền bá cho người khác xem, xin hỏi luật sư hành vi trên của tôi có phạm pháp không?

Luật sư Trịnh Cẩm Bình, Giám đốc Công ty luật Biển Đông (Đoàn luật sư Hà Nội) tư vấn cho độc giả Nguyễn Hùng ở quận Long Biên, Hà Nội như sau:

Theo quy định tại Điều 253 Bộ luật hình sự năm 1999: Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi trụy cũng như có hành vi khác truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

- Vật phạm pháp có số lượng lớn;

- Phổ biến cho nhiều người.

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền.

Cũng theo quy định tại Điều 66 Nghị định số 174/2013/NĐ-CP: Hành vi cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc phục vụ chơi cờ bạc, lô đề; dâm ô đồi trụy, mê tín dị đoan, trái đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Đối chiếu các quy định trên, việc lưu trữ clip sex của bạn trong điện thoại, máy tính cá nhân nhưng không truyền bá cho những người xung quanh thì không phải chịu trách nhiệm hình sự cũng như xử phạt hành chính.  

Phát tán clip sex bị xử lý thế nào?

Luật sư cho biết, tôi cho chú ruột xem clip sex của người bạn, sau đó ông ấy phát tán cho nhiều người khác thì có vi phạm pháp luật không? (Độc giả Nguyễn Văn Triết - Sóc Trăng).


Vân Thanh (Ghi)

Bình luận

Tin tức mới nhất Pháp luật