M

Vợ muốn giữ tiền trúng số độc đắc khi ly hôn

Khi ly hôn và chia tài sản, vợ tôi cho rằng khoản tiền 200 triệu cô ấy trúng thưởng xổ số là tài sản riêng của bản thân, vậy có đúng không?

Vợ tôi chơi xổ số trúng thưởng 200 triệu đồng. Lúc ly hôn và chia tài sản, cô ấy cho rằng khoản tiền này là tài sản riêng (có tài khoản ngân hàng riêng) nên không được quy vào số tài sản chung được chia.

Anh Dũng (Tuyên Quang)

Điều 9: Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

“1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.

2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.”

Do đó, số tiền 200 triệu đồng mà vợ bạn trúng thưởng xổ số là khoản thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân.

Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chế độ tài sản chung của vợ chồng như sau:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Như vậy, khoản thu nhập hợp pháp khác của vợ bạn trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của vợ chồng trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Cụ thể khi vợ chồng bạn ly hôn thì số tiền 200 triệu đồng do vợ bạn trúng xổ số sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng và sẽ được tòa án tiến hành chia theo quy định của pháp luật.

Luật sư Nguyễn Văn Dương

Công ty Luật TNHH Dương Gia (Đoàn luật sư Hà Nội)

Bình luận

Tin tức mới nhất Tư vấn luật