Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng
M

Bỏ chạy khi cảnh sát giao thông dừng xe, bị xử lý thế nào?

Nếu bị cảnh sát giao thông ra tín hiệu dừng phương tiện, nhưng người điều khiển xe không chấp hành mà bỏ chạy thì sẽ bị xử lý thế nào?

Hôm trước, tôi chạy xe máy đến nhà người quen ở cách nhà khoảng 500 m nhưng không đội mũ bảo hiểm. Khi lưu thông trên đường, một tổ cảnh sát giao thông (CSGT) phát hiện lỗi vi phạm nên yêu cầu dừng xe. Do không mang giấy tờ, tôi không chấp hành mà tăng ga bỏ chạy.

Sau đó, tôi bị CSGT đuổi theo bắt lại, lập biên bản tạm giữ xe máy. Hành vi của tôi có vi phạm hình sự không, nếu có thì xử lý ra sao? - Bạn đọc Nguyễn Nam (22 tuổi, quận Tân Bình).

Luật sư Nguyễn Đức Chánh trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 thì: "Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách". 

Nếu không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng theo quy định tại điểm i, khoản 3, điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 58, Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải mang theo các giấy tờ sau: 

a) Đăng ký xe; b) Giấy phép lái xe; c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ phương tiện. 

Như vậy, nếu điều khiển xe máy mà không mang các giấy tờ nêu trên sẽ bị phạt hành chính. Theo quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì: Phạt tiền từ 80.000 - 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe còn hiệu lực.

b) Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự không mang theo Giấy đăng ký xe.

c) Người điều khiển xe môtô không mang theo Giấy phép lái xe.

Tuy các hành vi vi phạm giao thông nêu trên không thuộc các trường hợp tạm giữ phương tiện vi phạm theo khoản 1 Điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CP. 

Nhưng người điều khiển xe máy không mang theo giấy tờ và để đảm bảo thi hành theo Quyết định xử phạt hành chính nên buộc phải tạm giữ phương tiện vi phạm theo khoản 2 Điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CP và khoản 6 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính.

Còn hành vi "tăng ga bỏ chạy" khi cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh dừng xe sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng theo điểm m khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe trong một tháng theo Khoản 10, Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Trong trường hợp hành vi bỏ chạy của bạn để lại hậu quả nghiêm trọng như chống đối cảnh sát, gây tai nạn cho người đi đường,... thì sẽ bị xem xét xử lý hình sự.

Cảnh sát giao thông có được thu tiền, giấy tờ trong cốp xe?

Xin hỏi khi bị giữ xe, cảnh sát giao thông có được giữ giấy tờ tùy thân, tiền bạc của tôi trong cốp xe không?

    Luật sư Nguyễn Đức Chánh (Đoàn luật sư TP HCM)

    Bình luận

    Bạn có thể quan tâm

    Tư vấn luật Pháp luật