M

Cá độ bóng đá qua mạng ở Việt Nam có bị khép vào tội đánh bạc?

Cá độ bóng đá qua mạng ở Việt Nam có được xem là hình thức đánh bạc không, khung hình phạt của tội này ra sao?

Thắc mắc của chị Lê Thị Hoài (TP.HCM), luật sư Trần Tuấn Anh (Giám đốc Công ty luật Minh Bạch) tư vấn như sau:

Hành vi cá độ (cá cược/đặt cược) bóng đá trên mạng, tổ chức cá độ bóng đá trên mạng là hành vi đánh bạc hoàn toàn không hợp pháp theo quy định pháp luật hay còn gọi là đánh bạc trái phép.

Đánh bạc trái phép được hiểu là hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng quy định trong giấy phép.

Ca do bong da qua mang o Viet Nam co bi khep vao toi danh bac? hinh anh 1
Cục cảnh sát hình sự và Công an TP.HCM vừa triệt phá đường dây tổ chức đánh bạc và đánh bạc qua trang web 12bet... có quy mô hàng trăm tỷ đồng. Ảnh: N.H.

Ngoài ra, thuật ngữ đánh bạc trái phép còn có thể được dùng để phân biệt với các hoạt động tương tự như đánh bạc nhưng có phép (hợp pháp) như các hoạt động vui chơi có thưởng (trong casino).

Việc xử lý hành chính hay truy tố trách nhiệm hình sự phụ thuộc vào quy mô, mức độ thu lợi từ cá độ bóng đá mang lại mà có chế tài xử phạt vi phạm tương xứng.

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định, trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc đã bị kết án về tội Đánh bạc, Tổ chức đánh bạc, Gá bạc và chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Theo đó, mức phạt có thể là phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng hoặc phạt tù lên tới 7 năm tùy theo tính chất, số tiền, mức độ vi phạm.

Ngoài ra, việc đánh bạc, cá độ, cá cược qua mạng còn là yếu tố tăng nặng cho tội này, có thể hiểu rằng với cùng mức độ, số tiền nhưng việc sử dụng Internet, phương tiện điện tử để đánh bạc thì sẽ phải chịu mức hình phạt nặng hơn việc đánh bạc truyền thống.

Đối với những trường hợp đánh bạc nhỏ lẻ, không thuộc trường hợp được quy định tại Điều 321 vẫn bị xử lý phạt vi phạm hành chính theo quy định theo Nghị định của Chính phủ.

Cụ thể, các mức phạt tiền có thể từ 200.000 đồng đến 20 triệu đồng tùy hành vi đánh bạc trái phép đó xâm phạm trật tự công cộng đến đâu. Ví dụ, đối với hành vi mua số lô, số đề thì chỉ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền tối đa 500.000 đồng, còn hoạt động tổ chức cá cược bóng đá có thể bị xử phạt tiền lên tới 20 triệu đồng.

Bao nhiêu tuổi được phép tham gia cá độ bóng đá quốc tế?

Theo quy định người đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực dân sự,... có thể tham gia đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế.

Gia chủ có bị xử lý nếu bạn bè cá cược dịp World Cup?

Nếu bạn bè đến nhà tôi xem World Cup rồi dùng tiền tham gia cá cược, tôi có bị xử lý gì về hành vi tổ chức hay chứa chấp đánh bạc không?

Luật sư Trần Tuấn Anh

Bình luận

Bạn có thể quan tâm

Tư vấn luậtPháp luật