M

CMND hết hạn, làm lại nơi thường trú hay tạm trú?

Bạn phải đến cơ quan công an nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú để làm thủ tục cấp đổi CMND chứ không thể đến công an nơi bạn đang tạm trú.

Tôi muốn biết khi đổi chứng minh nhân dân (CMND) hết hạn có cần phải về công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hay chỉ cần đến công an nơi đang tạm trú là được? Phúc (phuc69697@gmail.com)

Trả lời:

Theo Điều 1 Nghị định 05 ngày 3/2/1999 của Chính phủ quy định: “CMND quy định tại Nghị định này là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam”.

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 05 và các điểm 2, 3, 5 Mục II Thông tư 04 của Bộ Công An ngày 29/4/1999, quy định: “Công dân thuộc diện được cấp CMND hiện đăng ký hộ khẩu thường trú thuộc địa phương nào do công an cấp huyện nơi đó làm thủ tục cấp CMND”.

Như vậy, nếu bạn muốn cấp đổi CMND đã hết thời hạn (tức quá 15 năm kể từ ngày cấp) thì bạn phải đến cơ quan công an nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú để làm thủ tục cấp đổi CMND chứ không thể đến công an nơi bạn đang tạm trú.

Luật sư Nguyễn Tiến Mạnh, Đoàn Luật sư TP HCM.

http://netluat.phapluattp.vn/luat-net/toi-muon-hoi/cmnd-het-han-lam-lai-noi-thuong-tru-hay-tam-tru-565725.html

Theo Kim Phụng/Pháp luật TP HCM

Bình luận

Bạn có thể quan tâm

Tư vấn luậtPháp luật