Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing.vn Tri thức trực tuyến

CSGT có được dùng điện thoại ghi hình làm bằng chứng xử phạt?

Luật sư cho rằng điện thoại là phương tiện hỗ trợ liên lạc, không phải thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ ghi hình xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Trả lời câu hỏi của độc giả Trịnh Minh Anh (ở Thanh Xuân, Hà Nội) về việc CSGT có được sử dụng điện thoại ghi hình làm chứng xử lý phương tiện vi phạm, luật sư Nguyễn Hoài Sơn, Công ty Luật châu Á - AsiaLaw, cho biết các phương tiện, thiết bị ghi hình để xử phạt vi phạm giao thông được quy định cụ thể trong các văn bản pháp luật.

Khoản 3 Điều 6 Thông tư 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm sát giao thông đường bộ của CSGT chỉ rõ các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ. Theo đó, điện thoại chỉ là phương tiện hỗ trợ trong liên lạc.

CSGT co duoc dung dien thoai ghi hinh lam bang chung xu phat? hinh anh 1
Thiết bị ghi hình vi phạm giao thông trang cấp cho CSGT được kiểm định, thử nghiệm theo quy định. Ảnh: Nghĩa Hiếu.

Khoản 1 Điều điều 79 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định trước khi đưa vào sử dụng, thiết bị dùng để ghi hình phương tiện vi phạm phải được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định; tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật phải được duy trì trong suốt quá trình sử dụng và giữa hai kỳ kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm.

Ngoài ra, thiết bị ghi hình, chụp hình phải đáp ứng điều kiện tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư 06/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải. Cụ thể, thiết bị ghi hình thực tế phải bảo đảm hình ảnh hiển thị thời gian, địa điểm chụp hình.

CSGT co duoc dung dien thoai ghi hinh lam bang chung xu phat? hinh anh 2
Thiết bị quay chụp làm bằng chứng xử phạt vi phạm phạm giao thông phải hiển thị thời gian, địa điểm ghi hình. Ảnh: H.L.

 

Trường hợp thiết bị ghi hình không có chức năng xác định địa điểm thì trong phiếu xác nhận kết quả thiết bị ghi hình phải ghi rõ địa điểm ghi hình.

Theo quan điểm của luật sư, điện thoại di động là thiết bị có khả năng ghi âm chụp hình, ghi hình nhưng chưa được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm trong quá trình sử dụng nên CSGT không được sử dụng để ghi hình phương tiện làm căn cứ xử phạt hành chính.

Khi bị xử phạt vi phạm giao thông bằng hình ảnh được ghi chụp từ điện thoại di động hoặc thiết bị chưa được kiểm định, tài xế có quyền khiếu nại quyết định xử phạt hành chính của lực lượng chức năng trong thời hạn cho phép.

Cảnh sát giao thông chỉ được dừng xe trong 5 trường hợp

Việc dừng phương tiện phải đảm bảo các yêu cầu về an toàn, đúng quy định của pháp luật, không làm cản trở đến hoạt động giao thông.

Tài xế ôtô không nộp phạt nguội bị xử lý thế nào?

Tôi đã trốn nộp phạt do vượt đèn đỏ hồi tháng 2 vừa qua, liệu sau này khi đưa xe đi đăng kiểm có vướng mắc gì không?




Tùng Lâm

Bạn có thể quan tâm

Pháp luật

Ke dam chet thieu nien 16 tuoi o quan nhau ra dau thu hinh anh

Kẻ đâm chết thiếu niên 16 tuổi ở quán nhậu ra đầu thú

0

Thiện nghe nhóm người nhậu cùng quán giấu hung khí ở cột điện phía trước nên cầm dao bước đến đến hỏi “Tụi bây cầm hàng chém ai?”, sau đó đâm chém thiếu niên 16 tuổi tử vong.

8 nguoi nang diem thi THPT o Son La hau toa hinh anh

8 người nâng điểm thi THPT ở Sơn La hầu tòa

0 1

Bị cáo buộc nâng điểm thi THPT cho 44 thí sinh, cựu Phó giám đốc Sở GD&ĐT Sơn La cùng đồng phạm đối mặt mức án cáo nhất 10 năm tù.

Anh trai khai nguyen nhan truy sat ca nha em gai hinh anh

Anh trai khai nguyên nhân truy sát cả nhà em gái

0 634 31

Đòi nợ nhiều lần nhưng em gái không trả, Hồng chuẩn bị súng, dao và xăng mang đến nhà bà Hà. Sau cuộc nói chuyện, nghi phạm tấn công làm 3 người thương vong.