M

Gia chủ có bị xử lý nếu bạn bè cá cược dịp World Cup?

Nếu bạn bè đến nhà tôi xem World Cup rồi dùng tiền tham gia cá cược, tôi có bị xử lý gì về hành vi tổ chức hay chứa chấp đánh bạc không?

Anh Văn Hoài Nam (Nghệ An) phân vân mùa World Cup 2018 đang diễn ra sôi động, một nhóm bạn muốn về nhà anh để tụ tập. Nếu chỉ độ nhau làm bữa nhậu, chầu cà phê thì không sao nhưng theo anh Nam, ngại nhất là khi bạn bè dùng tiền nong để cá cược.

"Nếu họ dùng tiền tham gia cá cược tại nhà tôi, tôi có bị xử lý gì về hành vi tổ chức hay chứa chấp đánh bạc không. Nếu có, tôi sẽ bị xử lý hình sự hay phạt hành chính", anh Nam đặt câu hỏi nhờ luật sư tư vấn.

Gia chu co bi xu ly neu ban be ca cuoc dip World Cup? hinh anh 1
Tại dãy trọ sinh viên thuộc làng Đại học Thủ Đức (TP.HCM), chiếc tivi đời cũ như "báu vật" để thu hút cả xóm trọ cùng tới xem. Hình mang tính minh hoạ.

Giải đáp băn khoăn của anh Nam, luật sư Trần Tuấn Anh (Đoàn luật sư Hà Nội), cho rằng với mục đích tăng tính hấp dẫn khi theo dõi các trận bóng tại World Cup 2018, một số người xem bóng đá cá cược với nhau về kết quả của trận đấu. Với nhiều người, việc cá cược này thực sự chỉ để cho vui.

Tuy nhiên, cũng có nhiều người "máu mê" cờ bạc đã cá cược, cá độ để kiếm lời. Sau mỗi trận bóng đá, thua cá cược phải chung độ, nhiều người bị lâm vào cảnh nợ nần, mất nhà cửa, xe cộ. Nạn trộm cướp gia tăng đáng kể trong mùa World Cup. Pháp luật Việt Nam đã quy định rất rõ các biện pháp xử lý hành vi cá độ bóng đá.

Luật sư Tuấn Anh cho hay, việc dùng tiền để cá cược giữa các cá nhân với nhau là hành vi đánh bạc trái phép. Chủ nhà biết họ thực hiện những hành vi đó mà vẫn để xảy ra dù chỉ là "nể nang" bạn bè chứ không vì mục đích phạm tội thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự nếu thỏa mãn những điều kiện về tội Tổ chức đánh bạc, quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể:

- Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc; hoặc 2 chiếu bạc trở lên mà số tiền, hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên;

- Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 1 lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên;

- Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội đánh bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Gia chu co bi xu ly neu ban be ca cuoc dip World Cup? hinh anh 2
Luật sư Trần Tuấn Anh cho biết tội đánh bạc có thể bị phạt tù đến 10 năm. Ảnh: H.L.

Theo luật sư, người có hành vi thỏa mãn một trong những điều kiện trên, phải chịu trách nhiệm hình sự với mức phạt từ phạt tiền 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 1 năm cho đến 10 năm tùy theo tính chất, mức độ của hành vi vi phạm.

Còn nếu việc tổ chức đánh bạc không thỏa mãn những điều kiện trên, người đó vẫn bị phạt hành chính từ 5 triệu đồng cho đến 10 triệu đồng, quy định tại Khoản 4 Điều 25 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội.

Manh mối phá đường dây cá độ hàng chục tỷ đồng ở xứ Quảng

Hai người đàn ông nghi có liên quan đến đường dây đánh cá độ với trị giá hàng chục tỷ đồng bị công an bắt khi đang chuẩn bị vào Sài Gòn lẩn trốn.


Hoàng Lam ghi

Bình luận

Bạn có thể quan tâm

Tư vấn luậtPháp luật