Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing.vn Tri thức trực tuyến

Lắp thêm đèn trợ sáng cho ôtô bị phạt đến 1 triệu đồng?

Thiết bị đèn lắp thêm trên xe sẽ bị tịch thu, đồng thời tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2 tháng.

Tôi vừa bị CSGT lập biên bản do lắp thêm đèn trợ sáng ở phía trước đầu xe với mức phạt là 900.000 đồng. Ngoài ra đèn trợ sáng của tôi bị CSGT tịch thu, đồng thời giam bằng lái xe 2 tháng. Mức phạt trên có đúng luật hay không? Xin cảm ơn.

Long Hùng, 37 tuổi, Quảng Trị.

Hồng Nhã, chuyên viên tư vấn pháp luật

Chào bạn, việc Cảnh sát giao thông ra quyết định xử phạt hành chính bạn về lỗi lắp thêm đèn trợ sáng là hoàn toàn đúng pháp luật.

Lắp thêm đèn phía trước ôtô là hành vi vi phạm quy định về phương tiện tham gia giao thông đường bộ (Mục 3, Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Điểm a, Khoản 3, Điều 16 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP có ghi rõ: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe.

Ngoài ra, còn có thêm hình thức xử phạt bổ sung cho hành vi trên là tịch thu thiết bị lắp thêm trên xe và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 2 tháng.

Các thiết bị đèn lắp thêm có thể gây chói mắt phương tiện đi ngược chiều, có thể dẫn đến tai nạn giao thông.

Bạn có thể quan tâm

TƯ VẤN Ôtô