M

Muốn đổi màu xe SH, làm ở đâu?

Em muốn sơn lại màu xe khác so với cavet, vậy làm thủ tục ở TP HCM hay phải về quê mới đổi được ạ?

Em được bố mẹ thưởng cho xe máy SH vì trúng học bổng. Em muốn sơn lại màu xe khác so với cavet, vậy có thể làm thủ tục ở TP HCM hay phải về quê mới đổi được ạ?

Trọng Trinh (TP HCM)

Do bạn không nói rõ là bạn đăng ký xe ở quê hay ở TP HCM nên chúng tôi sẽ được ra 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Trong trường hợp bạn đăng ký xe ở quê thì việc bạn đổi lại màu xe, bạn phải trực tiếp về nơi đã đăng ký xe để xin phép và làm thủ tục đổi màu xe theo quy định của Luật giao thông đường bộ.

Trường hợp 2: Trong trường hợp bạn đăng ký xe ở TP HCM thì việc bạn đổi giấy tờ xe phải xin giấy phép cũng như làm thủ tục đổi màu xe.

Nếu bạn không tuân thủ quy định mà tự ý thay đổi màu sơn thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ôtô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ôtô, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ôtô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ôtô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Luật sư Nguyễn Văn Dương

Công ty luật TNHH Dương Gia (Đoàn luật sư Hà Nội)

Bình luận

Bạn có thể quan tâm

Tư vấn luậtTp. Hồ Chí MinhPháp luật