Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng
M

Người điều khiển xe mang bằng lái, đăng ký giả có bị phạt tù?

Người điều khiển phương tiện mang đăng ký, bằng lái xe giả có dấu hiệu tội gì? Hành vi này bị xử phạt giao thông hay phải chịu án tù giam?

Nguoi dieu khien xe mang bang lai, dang ky gia co bi phat tu? hinh anh 1

1. Người sử dụng đăng ký xe giả, bằng lái giả tham gia giao thông có bị phạt án tù?

  • Không

Luật sư Hoàng Trọng Giáp (Đoàn Luật sư Hà Nội) cho biết Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 quy định người sử dụng đăng ký xe giả, bằng lái giả khi tham gia giao thông có dấu hiệu phạm tội Làm giả hoặc sử dụng con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức. Tội này có khung hình phạt cao nhất lên đến 7 năm tù, hoặc bị phạt tiền đến 100 triệu đồng.


Nguoi dieu khien xe mang bang lai, dang ky gia co bi phat tu? hinh anh 2

1. Giấy hẹn trả đăng ký xe có thay thế được bản chính khi tham gia giao thông?

  • Không

Theo Thông tư của Bộ Công an và Nghị định 46, giấy hẹn trả đăng ký xe không có giá trị thay thế bản chính. Người điều khiển phương tiện xuất trình giấy hẹn sẽ bị CSGT xử phạt theo quy định.

Nguoi dieu khien xe mang bang lai, dang ky gia co bi phat tu? hinh anh 3

2. Điều khiển ôtô không có đăng ký xe bị CSGT xử phạt như thế nào?

  • Phạt tiền từ 1.000.000-2.000.000 đồng, tạm giữ phương tiện 7 ngày
  • Phạt tiền từ 2.000.000-3.000.000 đồng, tạm giữ phương tiện 7 ngày
  • Phạt tiền từ 3.000.000-4.000.000 đồng, tạm giữ phương tiện 7 ngày

Theo Điểm a Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46, điều khiển ôtô không có đăng ký xe bị phạt hành chính từ 2.000.000-3.000.000 đồng. Ngoài ra, người vi phạm bị tước bằng 2 tháng và tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Nguoi dieu khien xe mang bang lai, dang ky gia co bi phat tu? hinh anh 4

3. CSGT có được tạm giữ phương tiện đối với người điều khiển ôtô quên mang theo đăng ký xe?

  • Không

Theo Điều 21 Nghị định 46, tại thời điểm CSGT kiểm tra, người điều khiển ôtô không mang theo đăng ký xe bị phạt tiền từ 200.000-400.000 đồng.

Nguoi dieu khien xe mang bang lai, dang ky gia co bi phat tu? hinh anh 5

4. Ôtô sang tên đổi chủ có được phép tham gia giao thông khi chưa có giấy đăng ký mới?

  • Không

Theo Thông tư số 15 của Bộ Công an, quá trình chờ lấy đăng ký mới đối với ôtô làm thủ tục sang tên đổi chủ trong cùng tỉnh, người dân có thể sử dụng

phương tiện cùng giấy hẹn có giá trị trong vòng 30 ngày.

CSGT phạt phương tiện không có bản chính đăng ký là đúng

Theo thiếu tướng Nguyễn Hữu Dánh, các ngân hàng giữ bản chính đăng ký phương tiện là không đúng theo quy định. Ông khuyên chủ phương tiện liên hệ với ngân hàng để thực hiện đúng.


    Hoàng Lam

    Bình luận

    Bạn có thể quan tâm

    QUIZZ Pháp luật