Bạn có thể chuyển sang phiên bản mobile rút gọn của Zing News nếu mạng chậm. Đóng

Zing.vn Tri thức trực tuyến

Sử dụng ma túy có bắt buộc phải đi trung tâm cai nghiện?

Nhiều vụ án nghiêm trọng xảy ra liên quan đến người nghiện ma túy sống giữa cộng đồng. Liệu có quy định nào bắt buộc người sử dụng ma túy phải đi cai nghiện?

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 1

1. Khi nào người sử dụng ma túy bắt buộc phải đi cai tại các trung tâm cai nghiện?

  • Trên 18 tuổi
  • Được chính quyền răn đe nhưng vẫn nghiện
  • Không có nơi ở ổn định
  • Cả 3 phương án trên

Theo Khoản 1, Điều 28 Luật Phòng, chống ma túy 2008, người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại UBND cấp xã mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 2

2. Người dưới 18 tuổi thường xuyên sử dụng ma túy có bị đưa vào trung tâm cai nghiện bắt buộc?

  • Phải đi cai nghiện bắt buộc
  • Có thể cai nghiện tại nhà

Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định, người chưa đủ 18 tuổi không bị áp dụng biện pháp cai nghiện ma túy bắt buộc mà có thể cai nghiện tại nơi sinh sống. Tuy nhiên, người giám hộ hợp pháp có thể làm thủ tục xin tự nguyện gửi người chưa đủ 18 tuổi đến các trung tâm hỗ trợ cai nghiện.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 3

3. Thời hạn đối với người đi cai nghiện ma túy bắt buộc là bao lâu?

  • 6 tháng đến 1 năm
  • 1 năm đến 2 năm
  • 2 năm đến 3 năm

Điều 28 Luật phòng, chống ma túy sửa đổi bổ sung 2008 quy định, thời hạn cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 1 năm đến 2 năm. Việc đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch UBND quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 4

4. Những trường hợp nào không áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc?

  • Người không có năng lực trách nhiệm hành chính
  • Phụ nữ mang thai
  • Người nuôi con nhỏ dưới 36 tháng
  • Cả 3 thành phần trên

Theo Khoản 2, Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp: Người không có năng lực trách nhiệm hành chính; người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện; Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được UBND cấp xã xác nhận.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 5

5. Người đang cai nghiện ma túy bắt buộc có được về thăm nhà hoặc thôi cai nghiện trước thời hạn?

  • Bắt buộc cai nghiện đủ thời hạn
  • Được ra ngoài nếu trung tâm nghiện cho phép
  • Có thể được bảo lãnh hồi gia

Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 221/2013/NĐ-CP, người cai nghiện có thể được bảo lãnh hồi gia nếu thuộc đối tượng: Học viên cai nghiện ma túy, người sau cai nghiện mắc bệnh hiểm nghèo, nhiễm HIV chuyển sang AIDS giai đoạn cuối (theo quy định và tiêu chí của ngành Y tế) cần có sự chăm sóc thường xuyên của gia đình; Học viên cai nghiện ma túy, người sau cai nghiện có tiến bộ trong thời gian chấp hành quản lý tập trung tại cơ sở chữa bệnh hoặc cơ sở giải quyết việc làm cho người sau cai nghiện, được thân nhân bảo lãnh xuất cảnh định cư ở nước ngoài hoặc trường học, tổ chức ở nước ngoài có văn bản đồng ý tiếp nhận vào làm việc, học tập; Học viên cai nghiện ma túy khi vào cơ sở chữa bệnh chưa đủ 18 tuổi nhưng khi kết thúc thời gian cai nghiện tập trung đã đủ 18 tuổi, không tự nguyện áp dụng biện pháp quản lý sau cai nghiện.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 6

6. Những ai có thẩm quyền xác định tình trạng của người nghiện ma túy?

  • Bác sĩ đa khoa
  • Từ bậc y sĩ trở lên
  • Bác sĩ, y sĩ được cấp chứng chỉ

Theo Khoản 1, Điều 10 Nghị định 136/2016/NĐ-CP, người có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy là bác sĩ, y sĩ, được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ tập huấn về chẩn đoán, điều trị cắt cơn nghiện ma túy do các cơ quan, tổ chức được Bộ Y tế giao tổ chức tập huấn và cấp chứng chỉ. Người đang làm việc tại các cơ sở y tế quân y, y tế quân dân y; các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của ngành công an.

Su dung ma tuy co bat buoc phai di trung tam cai nghien? hinh anh 7

7. Sử dụng ma túy bao lâu thì bắt buộc phải vào trung tâm cai nghiện?

  • Liên tục trong 6 tháng
  • Liên tục trong 1 năm
  • Liên tục trong 2 năm

Khoản 1, Điều 3 Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định, áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 2 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

Những phi vụ buôn hàng trăm kg ma túy xuyên quốc gia bị triệt phá

Hàng loạt phi vụ buôn hàng cấm xuyên quốc gia bị triệt xóa, cảnh sát thu giữ tang vật gồm hàng tấn ma túy đá. Phần lớn chất cấm có nguồn gốc từ khu vực Tam Giác Vàng.


Hoàng Lam

Bạn có thể quan tâm

QUIZZ

Vi sao ca voi phun nuoc tren dinh dau? hinh anh

Vì sao cá voi phun nước trên đỉnh đầu?

0 16

Tại nhiều bờ biển, cảnh cá voi nổi lên phun nước thường thu hút sự chú ý của ngư dân và du khách. Vì sao loài cá khổng lồ này thường xuyên phun nước?